เกรดแม่เหล็กเป็นรหัสตัวเลขและตัวอักษรมาตรฐานที่อธิบายความแรงของแม่เหล็ก ความต้านทานต่ออุณหภูมิ และแรงบีบบังคับของแม่เหล็ก และการเลือกเกรดที่ไม่ถูกต้องอาจทำให้อุปกรณ์ขัดข้อง สูญเสียพลังงาน หรืออันตรายด้านความปลอดภัย ไม่ว่าคุณจะเลือกแม่เหล็กสำหรับมอเตอร์ไฟฟ้า อุปกรณ์ทางการแพทย์ เซ็นเซอร์อุตสาหกรรม หรือโครงการ DIY โปรดทำความเข้าใจ เกรดแม่เหล็ก เป็นขั้นตอนเดียวที่สำคัญที่สุดในกระบวนการคัดเลือก คู่มือนี้จะอธิบายระบบเกรดหลักทุกระบบ เปรียบเทียบหน่วยเมตริกประสิทธิภาพหลัก และช่วยคุณเลือกแม่เหล็กที่เหมาะสมสำหรับการใช้งานของคุณ
คลิกเพื่อเยี่ยมชมผลิตภัณฑ์ของเรา: แม่เหล็ก NdFeB เผา
เกรดแม่เหล็กหมายถึงอะไรจริง ๆ แล้ว?
เกรดแม่เหล็กเป็นรหัสชวเลขที่เข้ารหัสคุณสมบัติทางแม่เหล็กที่สำคัญสามประการ ได้แก่ ผลิตภัณฑ์พลังงานสูงสุด (BHmax) ความหนาแน่นฟลักซ์ตกค้าง (Br) และแรงบีบบังคับ (Hc) ซึ่งทั้งหมดนี้กำหนดว่าแม่เหล็กจะทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพและเชื่อถือได้ในสภาพแวดล้อมที่กำหนดอย่างไร
แม่เหล็กแต่ละประเภทมีระบบการให้คะแนนของตัวเอง แม่เหล็กนีโอไดเมียม (NdFeB) ใช้คำนำหน้า "N" ตามด้วยตัวเลข (เช่น N35, N52) ในขณะที่แม่เหล็กโคบอลต์ซาแมเรียมใช้ชื่อ เช่น SmCo18 หรือ เอสเอ็มโค26 แม่เหล็กอัลนิโกใช้เกรด 1 ถึง 9 และแม่เหล็กเฟอร์ไรต์ (เซรามิก) จัดอยู่ในประเภท ค1 ถึง C8 หรือตามซีรีส์ Y ในมาตรฐานของจีน
ทำความเข้าใจกับตัวเลขและตัวอักษรในก เกรดแม่เหล็ก รหัสเผยให้เห็นทุกอย่างเกี่ยวกับการทำงานของแม่เหล็ก:
- หมายเลข ในเกรดนีโอไดเมียมหมายถึงผลิตภัณฑ์พลังงานสูงสุดใน Mega-Gauss-Oersteds (MGOe) N52 มี BHmax ประมาณ 52 MGOe ซึ่งเป็นเกรดสูงสุดที่มีจำหน่ายในท้องตลาด
- ส่วนต่อท้ายตัวอักษร (M, H, SH, UH, EH, AH) ระบุถึงอุณหภูมิการทำงานสูงสุดของแม่เหล็กและระดับแรงบีบบังคับที่แท้จริง
- ไม่มีคำต่อท้าย (เช่น N35, N42) หมายถึงความต้านทานอุณหภูมิมาตรฐานสูงถึงประมาณ 80°ซ (176°F)
คุณสมบัติแม่เหล็กหลักสามประการที่อยู่เบื้องหลังเกรดแม่เหล็กทุกเกรด
เกรดแม่เหล็กทุกเกรดถูกกำหนดโดยคุณสมบัติที่วัดได้สามประการ ซึ่งร่วมกันกำหนดประสิทธิภาพในโลกแห่งความเป็นจริง: ความหนาแน่นฟลักซ์ตกค้าง (Br) แรงบีบบังคับ (Hc) และผลิตภัณฑ์พลังงานสูงสุด (BHmax)
1. ความหนาแน่นฟลักซ์ตกค้าง (Br)
Br วัดความแรงของสนามแม่เหล็กที่แม่เหล็กสร้างขึ้นหลังจากที่สนามแม่เหล็กถูกกำจัดออกไป แสดงเป็น Tesla (T) หรือ Gauss (G) โดยที่ 1 Tesla = 10,000 Gauss แม่เหล็กนีโอไดเมียมเกรด N52 จะมี Br ประมาณ 1.44–1.52 T ในขณะที่แม่เหล็ก N35 จะอยู่ที่ประมาณ 1.17–1.22 T Br ที่สูงกว่าหมายถึงแรงดึงที่มากขึ้นสำหรับขนาดแม่เหล็กที่กำหนด
2. แรงบีบบังคับ (Hc)
Hc คือความต้านทานของแม่เหล็กต่อการล้างอำนาจแม่เหล็ก - มันยากแค่ไหนที่จะดึงสนามแม่เหล็กออกไปโดยใช้แรงแม่เหล็กที่ตรงข้ามกันหรืออุณหภูมิที่สูงขึ้น มีหน่วยวัดเป็น Oersteds (Oe) หรือ kA/m การกำหนดอุณหภูมิระดับสูงขึ้น (H, SH, UH, EH) ทำให้เกิดแรงบีบบังคับที่สูงขึ้น โดยมีต้นทุนของ Br ที่ลดลงเล็กน้อย สำหรับมอเตอร์และเครื่องกำเนิดไฟฟ้าที่แม่เหล็กหันหน้าเข้าหาสนามแม่เหล็กแรงตรงข้าม การบีบบังคับมักจะมีความสำคัญมากกว่าแรงดึงดิบ
3. ผลิตภัณฑ์พลังงานสูงสุด (BHmax)
BHmax เป็นตัวเลขที่สำคัญที่สุดเพียงตัวเดียว เกรดแม่เหล็ก . แสดงเป็น MGOe (Mega-Gauss-Oersteds) หรือ kJ/m³ ซึ่งแสดงถึงความหนาแน่นของพลังงานแม่เหล็กที่เก็บไว้ในวัสดุ BHmax ที่สูงขึ้นหมายความว่าคุณสามารถใช้แม่เหล็กที่มีขนาดเล็กกว่าจริงเพื่อให้ได้แรงยึดหรือแรงยกเท่าเดิม ซึ่งมีความสำคัญอย่างยิ่งในการใช้งานที่มีพื้นที่และน้ำหนักจำกัด เช่น มอเตอร์ของรถยนต์ไฟฟ้า ชิ้นส่วนการบินและอวกาศ และอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ขนาดเล็ก
อธิบายเกรดแม่เหล็กนีโอไดเมียม: ตั้งแต่ N35 ถึง N52 และสูงกว่านั้น
แม่เหล็กนีโอไดเมียมเป็นแม่เหล็กถาวรที่แข็งแกร่งที่สุดที่มีจำหน่ายในท้องตลาด และระบบเกรดตั้งแต่ N35 ถึง N52 ถือเป็นเกรดแม่เหล็กที่มีการอ้างอิงกันอย่างแพร่หลายมากที่สุดในด้านวิศวกรรมและการผลิตในปัจจุบัน
คำนำหน้า "N" ย่อมาจากโบรอนเหล็กนีโอดิเมียม (NdFeB) ตัวเลขต่อไปนี้ระบุค่า BHmax ใน MGOe ส่วนต่อท้ายตัวอักษรเสริมแสดงถึงอุณหภูมิการทำงานสูงสุดและระดับบังคับ:
- ไม่มีคำต่อท้าย (standard): อุณหภูมิใช้งานสูงสุด ~80°ซ
- M (กลาง): อุณหภูมิใช้งานสูงสุด ~100°C
- สูง (สูง): อุณหภูมิใช้งานสูงสุด ~120°C
- SH (สูงมาก): อุณหภูมิใช้งานสูงสุด ~150°ซ
- เอ่อ (สูงเป็นพิเศษ): อุณหภูมิใช้งานสูงสุด ~180°ซ
- เอ๊ะ (สูงมาก): อุณหภูมิใช้งานสูงสุด ~200°C
- AH (การบินและอวกาศสูง): อุณหภูมิใช้งานสูงสุด ~230°C
| เกรด | บีเอชแม็กซ์ (MGOe) | เบอร์ (ท) | อุณหภูมิสูงสุด (มาตรฐาน) | การใช้งานทั่วไป |
| N35 | 33–36 | 1.17–1.22 | 80°ซ | โครงการหัตถกรรมการใช้งานทั่วไป |
| N42 | 40–43 | 1.29–1.35 | 80°ซ | เซนเซอร์จับยึดอุปกรณ์ |
| N45 | 43–46 | 1.32–1.38 | 80°ซ | ลำโพงแอคชูเอเตอร์ |
| น48 | 46–49 | 1.37–1.43 | 80°ซ | มอเตอร์ อุปกรณ์การแพทย์ |
| N52 | 50–53 | 1.44–1.52 | 80°ซ | มอเตอร์สมรรถนะสูง MRI |
| N42SH | 40–43 | 1.29–1.35 | 150°C | ยานยนต์ มอเตอร์อุตสาหกรรม |
| N38UH | 36–39 | 1.22–1.28 | 180°ซ | มอเตอร์ EV กังหัน |
ตาราง: การเปรียบเทียบเกรดแม่เหล็กนีโอไดเมียมโดย BHmax, ความหนาแน่นฟลักซ์ตกค้าง, อัตราอุณหภูมิ และการใช้งานทั่วไป
ข้อเสียเปรียบที่สำคัญอย่างหนึ่ง: เมื่อหมายเลขเกรดเพิ่มขึ้น (BHmax ที่แข็งแกร่งขึ้น) แม่เหล็กจะเปราะมากขึ้นและไวต่อการกัดกร่อนมากขึ้น แม่เหล็ก N52 มีความเปราะบางทางกลไก และต้องมีการเคลือบป้องกัน (นิกเกิล อีพ็อกซี่ หรือการชุบทอง) ในการใช้งานส่วนใหญ่ แม่เหล็ก N35 ค่อนข้างทนทานกว่าและถือได้ง่ายกว่าอย่างปลอดภัย
เกรดแม่เหล็กซาแมเรียมโคบอลต์: ทางเลือกที่มีอุณหภูมิสูง
แม่เหล็กซาแมเรียมโคบอลต์ (SmCo) มีเกรดแม่เหล็กที่ทนทานต่ออุณหภูมิสูงถึง 350°C ทำให้เป็นตัวเลือกที่ต้องการสำหรับการใช้งานในอุตสาหกรรมการบินและอวกาศ การป้องกันประเทศ และอุตสาหกรรมที่มีความร้อนสูง ซึ่งเกรดนีโอไดเมียมจะล้มเหลวอย่างร้ายแรง
แม่เหล็ก SmCo แบ่งออกเป็น 2 ซีรีส์หลัก แต่ละซีรีส์มีลักษณะเกรดที่แตกต่างกัน:
SmCo ซีรีส์ 1:5 (SmCo5)
เกรดเหล่านี้ (SmCo14 ถึง เอสเอ็มโค20) มีค่า BHmax อยู่ระหว่าง 14 ถึง 20 MGOe แม้ว่าผลิตภัณฑ์พลังงานสัมบูรณ์จะต่ำกว่านีโอไดเมียม แต่เกรด SmCo5 มีค่า coercivity ที่สูงมาก โดยทั่วไปคือ 700–900 kA/m ทำให้แทบไม่มีภูมิคุ้มกันต่อการล้างอำนาจแม่เหล็ก ทำงานได้อย่างน่าเชื่อถือที่อุณหภูมิสูงถึง 250°C และใช้ในเครื่องมือวัดความแม่นยำ อุปกรณ์ไมโครเวฟ และท่อคลื่นเคลื่อนที่
SmCo Series 2:17 (Sm₂Co₁₇)
เกรดเหล่านี้ (SmCo22 ถึง SmCo32) บรรลุค่า BHmax ที่ 22–32 MGOe — เข้าใกล้เกรดนีโอไดเมียมระดับล่างในขณะที่ยังคงความต้านทานต่ออุณหภูมิเต็มที่ได้ถึง 350°C ค่าบังคับที่แท้จริงของเกรด Sm₂Co₁₇ อยู่ที่ 1,600 kA/m หรือสูงกว่า ซึ่งสูงที่สุดในบรรดาวัสดุแม่เหล็กถาวรเชิงพาณิชย์ การใช้งานต่างๆ ได้แก่ เซ็นเซอร์เครื่องยนต์ไอพ่น ส่วนประกอบดาวเทียม และเครื่องมือขุดเจาะน้ำมันในหลุมเจาะ
| เกรด | บีเอชแม็กซ์ (MGOe) | อุณหภูมิสูงสุด (°C) | การบีบบังคับ (kA/m) | Series |
| เอสเอ็มโค16 | 15–17 | 250 | 700–800 | 1:5 |
| SmCo20 | 19–21 | 250 | 800–900 | 1:5 |
| SmCo26 | 25–27 | 350 | 1,200–1,400 | 2:17 |
| เอสเอ็มโค30 | 29–32 | 350 | 1,400–1,600 | 2:17 |
ตาราง: เกรดแม่เหล็กโคบอลต์ซาแมเรียมแยกตามผลิตภัณฑ์พลังงาน อุณหภูมิสูงสุด และค่าบังคับบังคับ
เกรดแม่เหล็ก อัลนิโก: นักแสดงคลาสสิกสำหรับความเสถียรที่อุณหภูมิสูง
เกรดแม่เหล็กอัลนิโก (1 ถึง 9) ให้อุณหภูมิการทำงานสูงสุดในบรรดาแม่เหล็กถาวรเชิงพาณิชย์ — สูงถึง 540°C — แต่มีค่า coercivity ต่ำกว่าเกรดธาตุหายากอย่างมาก ทำให้เหมาะสำหรับการใช้งานที่มีความเสี่ยงต่ำต่อการล้างอำนาจแม่เหล็กเท่านั้น
Alnico เป็นโลหะผสมของอะลูมิเนียม (Al) นิกเกิล (Ni) และโคบอลต์ (Co) จึงเป็นที่มาของชื่อ หมายเลขเกรดสะท้อนถึงองค์ประกอบของโลหะผสมและวิธีการผลิต (แบบหล่อเทียบกับแบบเผาผนึก) เกรดอัลนิโคแบบหล่อ (Alnico 1–9) เป็นแบบไอโซโทรปิกหรือแอนไอโซโทรปิก โดยมีค่า BHmax อยู่ระหว่าง 1.4 MGOe (Alnico 1) ถึง 10.5 MGOe (Alnico 9) เกรดอัลนิโคเผาผนึกให้ประสิทธิภาพแม่เหล็กต่ำกว่าเล็กน้อยแต่มีความสม่ำเสมอของขนาดมากกว่า
การใช้งานที่สำคัญสำหรับเกรดอัลนิโก ได้แก่ ปิ๊กอัพกีตาร์ไฟฟ้า เซ็นเซอร์แอนะล็อก รีเลย์ ลำโพง และท่อแมกนีตรอน แม้จะมีค่าบังคับต่ำ (โดยทั่วไปคือ 50–160 kA/m) แม่เหล็กอัลนิโกยังคงรักษาความเป็นแม่เหล็กได้อย่างน่าเชื่อถือในสภาพแวดล้อมที่มั่นคงและไม่กลับด้านที่อุณหภูมิสุดขั้ว ซึ่งเกรดนีโอไดเมียมและ SmCo อาจเสื่อมสภาพหรือออกซิไดซ์ได้
เกรดแม่เหล็กเฟอร์ไรต์ (เซรามิก): อุปกรณ์ที่คุ้มค่า
เกรดแม่เหล็กเฟอร์ไรต์ — จัดอยู่ในประเภท C1 ถึง C8 ในมาตรฐานอเมริกาเหนือหรือ ย10 ถึง Y40 ในระบบจีน/ISO — ให้ประสิทธิภาพแม่เหล็กปานกลางโดยมีต้นทุนต่อกิโลกรัมต่ำสุดของวัสดุแม่เหล็กถาวรใดๆ ทำให้เป็นประเภทแม่เหล็กที่มีการผลิตกันอย่างแพร่หลายมากที่สุดในโลก
แม่เหล็กเฟอร์ไรต์ (เซรามิก) ทำจากเหล็กออกไซด์รวมกับสตรอนเซียมหรือแบเรียมคาร์บอเนต มีความแข็ง เปราะ ทนต่อการกัดกร่อน และราคาไม่แพง วัสดุแม่เหล็กเฟอร์ไรต์ถุงละ 10 ปอนด์มีราคาถูกกว่าวัสดุนีโอไดเมียมที่เทียบเท่ากัน ค่า BHmax สำหรับเกรดเฟอร์ไรต์อยู่ในช่วงตั้งแต่ 1.0 MGOe (C1) ถึง 4.0 MGOe (C8) ซึ่งต่ำกว่าเกรดนีโอไดเมียมระดับบนสุดประมาณ 10–12 เท่า
| เกรด (US) | เกรด (ISO/China) | บีเอชแม็กซ์ (MGOe) | เบอร์ (ท) | กรณีการใช้งานที่ดีที่สุด |
| C1 | Y10 | 1.0–1.2 | 0.20–0.23 | แม่เหล็กสำหรับงานฝีมือ แม่เหล็กของเล่น |
| C5 | ปี25 | 2.7–3.2 | 0.35–0.39 | มอเตอร์กระแสตรง, ลำโพง |
| C8 | ย35 | 3.5–4.0 | 0.41–0.44 | ถือแม่เหล็ก, ป้องกัน MRI |
ตาราง: เกรดแม่เหล็กเฟอร์ไรต์ (เซรามิก) ในมาตรฐานสหรัฐอเมริกาและ ISO/จีน พร้อมคุณสมบัติทางแม่เหล็กที่สำคัญ
แม่เหล็กเฟอร์ไรต์ทนต่อการกัดกร่อนโดยไม่ต้องเคลือบ ทนทานต่ออุณหภูมิสูงถึง 250°C และเป็นตัวเลือกที่ต้องการสำหรับการใช้งานที่มีความสำคัญเป็นอันดับแรก ในปริมาณมาก ต้นทุนต่ำ และความแข็งแรงปานกลาง เช่น ซีลประตูตู้เย็น มอเตอร์ DC ขนาดเล็กในเครื่องใช้ในครัวเรือน และระบบแยกแม่เหล็ก
เกรดแม่เหล็กตามประเภท: การเปรียบเทียบประสิทธิภาพแบบตัวต่อตัว
เมื่อเปรียบเทียบเกรดแม่เหล็กกับวัสดุประเภทต่างๆ ตัวนำนีโอไดเมียมในด้านความแข็งแรงของแม่เหล็กดิบ ตัวนำโคบอลต์ซาแมเรียมในการต้านทานอุณหภูมิ ตัวนำอัลนิโกในด้านความเสถียรทางความร้อน และตัวนำเฟอร์ไรต์ในด้านความคุ้มค่า — แต่ละกลุ่มเกรดมีขอบเขตที่ไม่มีใครเทียบได้
| คุณสมบัติ | นีโอไดเมียม (NdFeB) | ซาแมเรียมโคบอลต์ | Alnico | เฟอร์ไรต์ |
| ช่วง BHmax (MGOe) | 33–53 | 14–32 | 1.4–10.5 | 1.0–4.0 |
| อุณหภูมิในการทำงานสูงสุด | 80°ซ–230°C | 250°C–350°C | สูงถึง 540°C | สูงถึง 250°C |
| การบีบบังคับ | สูง-สูงมาก | สูงมาก-สูงมาก | ต่ำมาก | ปานกลาง |
| ความต้านทานการกัดกร่อน | แย่ (ต้องการการเคลือบ) | ยอดเยี่ยม | ดี | ยอดเยี่ยม |
| ต้นทุนสัมพัทธ์ | ปานกลาง–High | สูงมาก | ปานกลาง | ต่ำมาก |
| ความเปราะบาง | สูง (เปราะ) | สูง (เปราะ) | ต่ำ (ยาก) | ปานกลาง (brittle) |
ตาราง: การเปรียบเทียบข้ามวัสดุของเกรดแม่เหล็กตามประสิทธิภาพหลักและคุณสมบัติทางกายภาพ
วิธีเลือกเกรดแม่เหล็กที่เหมาะสมสำหรับการใช้งานของคุณ
การเลือกเกรดแม่เหล็กที่ถูกต้องต้องตอบคำถามสี่ข้อ: ต้องการความแข็งแกร่งเท่าใด แม่เหล็กจะมีอุณหภูมิเท่าไร? มันจะเผชิญกับสนามแม่เหล็กที่ตรงข้ามกันหรือไม่? และข้อจำกัดด้านขนาดและงบประมาณคือเท่าไร?
ขั้นตอนที่ 1: กำหนดแรงยึดหรือแรงยกที่ต้องการ
เริ่มต้นด้วยความต้องการแรงเป็นปอนด์หรือนิวตัน แม่เหล็กนีโอไดเมียมเกรดสูงกว่าสามารถส่งแรงดึงเกิน 600 ปอนด์จากแผ่นดิสก์ที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางเพียง 3 นิ้ว ตัวอย่างเช่น บล็อกแม่เหล็กเกรด N52 2"×1"×½" ให้แรงดึงประมาณ 110 ปอนด์ (490 นิวตัน) กับพื้นผิวเหล็ก ซึ่งเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการเลือกเกรดสำหรับอุปกรณ์จับยึด การหนีบ หรือการยก
ขั้นตอนที่ 2: ประเมินอุณหภูมิในการทำงาน
นี่คือปัจจัยที่มักถูกมองข้ามมากที่สุด เกรดแม่เหล็ก การเลือก แม่เหล็ก N42 มาตรฐานเริ่มสูญเสียความเป็นแม่เหล็กอย่างถาวรที่อุณหภูมิสูงกว่า 80°C หากการใช้งานของคุณเกี่ยวข้องกับความร้อนของมอเตอร์ ห้องเครื่องยนต์ หรือเตาอบอุตสาหกรรม คุณต้องก้าวขึ้นเป็นเกรด N42H, N42SH หรือ N42UH — หรือเปลี่ยนไปใช้เกรดซาแมเรียมโคบอลต์หรืออัลนิโกทั้งหมดเพื่อให้มีสภาพแวดล้อมที่มีความร้อนสูงสุด
ขั้นตอนที่ 3: ประเมินความเสี่ยงจากการล้างอำนาจแม่เหล็ก
การใช้งานที่แม่เหล็กล้อมรอบด้วยสนามตรงข้าม เช่น ในมอเตอร์ เครื่องกำเนิดไฟฟ้า หรือการป้องกันด้วย MRI ต้องใช้เกรดที่มีการบังคับขู่เข็ญสูง ในสถานการณ์เหล่านี้ การเลือกเกรดที่มีคำต่อท้าย SH หรือ UH มากกว่าเกรดมาตรฐานอาจหมายถึงความแตกต่างระหว่างประสิทธิภาพการทำงานที่มั่นคงเป็นเวลา 10 ปีและการล้างอำนาจแม่เหล็กให้เสร็จสิ้นภายในไม่กี่เดือน
ขั้นตอนที่ 4: พิจารณาข้อจำกัดทางกายภาพและสิ่งแวดล้อม
หากแม่เหล็กสัมผัสกับความชื้น น้ำเกลือ หรือสารเคมี ความต้านทานการกัดกร่อนจะมีความสำคัญเป็นอันดับแรก เกรดเฟอร์ไรต์และ SmCo ต้านทานการกัดกร่อนตามธรรมชาติ เกรดนีโอไดเมียมจำเป็นต้องมีการเคลือบป้องกัน การชุบสามชั้นนิกเกิล-ทองแดง-นิกเกิลเป็นมาตรฐาน แต่จำเป็นต้องมีการเคลือบอีพ็อกซี่หรือพาริลีนสำหรับสภาพแวดล้อมทางทะเลหรือมีความชื้นสูง ลองพิจารณาแรงกระแทกทางกลด้วย — เกรดอัลนิโกและเฟอร์ไรต์มีโอกาสแตกหรือแตกน้อยกว่าเกรดนีโอไดเมียมหรือ SmCo ที่เปราะภายใต้แรงกระแทก
การใช้งานจริง: แม่เหล็กเกรดไหนใช้ที่ไหน?
อุตสาหกรรมต่างๆ มักนิยมเกรดแม่เหล็กเฉพาะโดยพิจารณาจากการผสมผสานระหว่างข้อกำหนดด้านประสิทธิภาพ สภาพแวดล้อม และความอ่อนไหวด้านต้นทุน
- ยานพาหนะไฟฟ้า (มอเตอร์ EV): เกรดนีโอไดเมียม N38UH ถึง N45SH เป็นเกรดมาตรฐาน เกรดเหล่านี้มีความสมดุลระหว่าง BHmax สูงกับอุณหภูมิการทำงาน 150°C ภายในมอเตอร์ฉุด หน่วยขับเคลื่อน EV หนึ่งชุดอาจมีแม่เหล็กนีโอไดเมียมเกรด 2–4 กก.
- กังหันลม: กังหันขับเคลื่อนโดยตรงขนาดใหญ่ใช้แม่เหล็กนีโอไดเมียมเกรด N35SH หรือ N38SH ในอาร์เรย์โรเตอร์แบบหลายส่วน กังหันขับเคลื่อนโดยตรงขนาด 3 เมกะวัตต์ตัวเดียวอาจใช้วัสดุแม่เหล็กนีโอไดเมียม 600–700 กิโลกรัม
- อุปกรณ์การแพทย์ (MRI): ระบบ MRI สนามสูงใช้แม่เหล็กไฟฟ้ายิ่งยวด แต่เครื่องสแกน MRI แม่เหล็กถาวรใช้อาร์เรย์นีโอไดเมียมเกรด N50 หรือ N52 ที่สร้างสนาม 0.2–0.7 เทสลา
- เครื่องใช้ไฟฟ้า: ลำโพงสมาร์ทโฟน หูฟัง และมอเตอร์สั่นส่วนใหญ่ใช้แม่เหล็กนีโอไดเมียมเกรด N35–N42 เนื่องจากมีขนาดกะทัดรัดและมีความหนาแน่นของแรงสูง
- การบินและอวกาศและการป้องกัน: เกรด SmCo26 และ SmCo30 มีอิทธิพลเหนือไจโรสโคป ระบบเรดาร์ และการควบคุมทัศนคติของดาวเทียม โดยที่อุณหภูมิจะเปลี่ยนแปลงจาก -180°C ถึง 300°C เป็นประจำ
- ปิ๊กอัพกีตาร์: เกรด Alnico 2 (โทนสีอบอุ่นและบีบอัด), Alnico 5 (โทนสว่างและชัดเจน) และ Alnico 8 (โทนเสียงสมัยใหม่ที่ให้เอาต์พุตสูง) เป็นปัจจัยที่กำหนดให้กับเสียงปิ๊กอัพกีตาร์ไฟฟ้า — เป็นการนำความแตกต่างของเกรด alnico ไปใช้ในหมู่นักดนตรีและนักกีตาร์ที่เป็นที่เข้าใจกันดี
- ซีลตู้เย็นและมอเตอร์กระแสตรง: เกรดเฟอร์ไรต์ C5 และ C8 มีคุณสมบัติเหนือกว่าเนื่องจากความต้านทานการกัดกร่อน ความคงตัวของขนาด และต้นทุนต่อหน่วยที่ต่ำมาก โดยมีการผลิตเกรดเหล่านี้หลายสิบล้านครั้งต่อวันทั่วโลก
คำถามที่พบบ่อยเกี่ยวกับเกรดแม่เหล็ก
ถาม: ตัวเลขเกรดแม่เหล็กที่สูงกว่าจะดีกว่าเสมอไปหรือไม่?
ไม่จำเป็น. จำนวนที่สูงกว่าในเกรดนีโอไดเมียม (เช่น N52 เทียบกับ N35) หมายถึงได้พลังงานแม่เหล็กที่มากขึ้นและแรงดึงที่แข็งแกร่งขึ้น แต่ยังหมายถึงความเปราะบางที่มากขึ้น ความคงตัวของอุณหภูมิที่ลดลงเล็กน้อย และต้นทุนที่สูงขึ้นอีกด้วย สำหรับการใช้งานที่ไม่ต้องการความแรงของสนามสูงสุด เกรดกลาง เช่น N42 มักจะให้ความสมดุลระหว่างประสิทธิภาพ ความทนทาน และราคาที่ดีที่สุด จับคู่เกรดให้ตรงกับความต้องการที่แท้จริงของการใช้งานเสมอ แทนที่จะตั้งค่าเริ่มต้นเป็นระดับสูงสุดที่มีอยู่
ถาม: แม่เหล็กสามารถสูญเสียเกรดเมื่อเวลาผ่านไปได้หรือไม่?
ใช่. แม่เหล็กถาวรทั้งหมดมีประสบการณ์การล้างอำนาจแม่เหล็กในระดับหนึ่งเมื่อเวลาผ่านไป แต่อัตราจะขึ้นอยู่กับเกรดและเงื่อนไข แม่เหล็กนีโอไดเมียมคุณภาพสูงเก็บไว้ที่อุณหภูมิห้องห่างจากสนามแม่เหล็กตรงข้าม และความร้อนจะสูญเสียน้อยกว่า 1% ของการดึงดูดแม่เหล็กในระยะเวลา 100 ปี อย่างไรก็ตาม การเปิดเผยแม่เหล็กใดๆ ที่อุณหภูมิสูงกว่าค่าสูงสุดที่กำหนด แม้จะเป็นเวลาสั้นๆ ก็สามารถทำให้เกิดการล้างอำนาจแม่เหล็กบางส่วนในทันทีและไม่สามารถกลับคืนสภาพเดิมได้ ซึ่งไม่มีกระบวนการสร้างแม่เหล็กใหม่ใดที่สามารถซ่อมแซมได้ทั้งหมด
ถาม: เกรดแม่เหล็ก N42 และ N42H แตกต่างกันอย่างไร
ทั้งสองเกรดมีค่า BHmax เท่ากัน (~40–43 MGOe) และความหนาแน่นฟลักซ์ตกค้าง (Br ~1.29–1.35 T) ความแตกต่างที่สำคัญคืออุณหภูมิการทำงานสูงสุด: N42 ได้รับการจัดอันดับที่ 80°C ในขณะที่ N42H ได้รับการจัดอันดับที่ 120°C คำต่อท้าย "H" บ่งชี้ถึงแรงบีบบังคับภายในที่สูงขึ้นซึ่งได้จากองค์ประกอบหรือการประมวลผลโลหะผสมที่ผ่านการดัดแปลง โดยมีต้นทุนระดับพรีเมียมประมาณ 10–20% เหนือ N42 มาตรฐาน
ถาม: เกรดแม่เหล็กเป็นมาตรฐานสากลหรือไม่
มีการจัดระดับสากลในวงกว้างเกี่ยวกับการกำหนดเกรดแม่เหล็กหายาก แต่ไม่ได้กำหนดมาตรฐานอย่างสมบูรณ์ มาตรฐาน IEC 60404-8-1 และมาตรฐาน GB/T ของจีนสำหรับ NdFeB ได้รับการปฏิบัติตามอย่างกว้างขวาง แต่ผู้ผลิตบางรายใช้การกำหนดเกรดที่เป็นกรรมสิทธิ์ซึ่งไม่ได้จับคู่กันโดยตรง ขอเส้นโค้งการลดอำนาจแม่เหล็กแบบเต็ม (เส้นโค้ง B-H) จากซัพพลายเออร์เสมอสำหรับการใช้งานด้านวิศวกรรมที่สำคัญ แทนที่จะอาศัยหมายเลขเกรดเพียงอย่างเดียวเพื่อตรวจสอบประสิทธิภาพที่แน่นอน
ถาม: ฉันควรใช้แม่เหล็กเกรดใดสำหรับการใช้งานกลางแจ้งหรือทางทะเล
สำหรับสภาพแวดล้อมกลางแจ้งหรือในทะเล ตัวเลือกที่ดีที่สุดคือเฟอร์ไรต์ (C5–C8) สำหรับความต้องการความแข็งแรงสูงปานกลาง หรือซาแมเรียมโคบอลต์ (SmCo26–SmCo30) สำหรับความต้องการความแข็งแรงสูง ทั้งสองมีความทนทานต่อการกัดกร่อนโดยธรรมชาติโดยไม่ต้องเคลือบเพิ่มเติม หากจำเป็นต้องใช้เกรดนีโอไดเมียมเพื่อความแข็งแรง ให้ระบุการเคลือบอีพ็อกซี่หรือพาริลีน-C แทนการชุบนิกเกิลมาตรฐาน ซึ่งสามารถแยกชั้นออกได้ในสภาพแวดล้อมที่มีน้ำเค็มเมื่อเวลาผ่านไป ตรวจสอบและเปลี่ยนแม่เหล็กนีโอไดเมียมในการให้บริการทางทะเลเป็นประจำเพื่อเป็นมาตรการป้องกัน
ถาม: ฉันสามารถอัพเกรดเกรดของแม่เหล็กที่มีอยู่แล้วโดยการทำให้เป็นแม่เหล็กใหม่ได้หรือไม่
การทำแม่เหล็กใหม่สามารถคืนสภาพแม่เหล็กที่ถูกล้างอำนาจแม่เหล็กบางส่วนกลับเป็นข้อกำหนดระดับเดิมได้ แต่ไม่สามารถอัพเกรดแม่เหล็กให้เกินกว่าเพดาน BHmax โดยธรรมชาติของวัสดุได้ เกรดแม่เหล็กจะพิจารณาจากองค์ประกอบของโลหะผสมและโครงสร้างจุลภาคที่เกิดขึ้นระหว่างการผลิต ไม่ใช่จากความแรงของสนามแม่เหล็กที่ใช้ เพื่อให้ได้เกรดที่สูงขึ้น คุณต้องเปลี่ยนแม่เหล็กด้วยแม่เหล็กที่ทำจากวัสดุเกรดสูงกว่า
ถาม: เกรดแม่เหล็กส่งผลต่อราคาอย่างไร
ภายในตระกูลนีโอไดเมียม แต่ละเกรดที่ก้าวขึ้นไป (เช่น N35 → N42 → N48 → N52) โดยทั่วไปจะเพิ่ม 5–15% ของราคาต่อหน่วยสำหรับรูปทรงเดียวกัน ส่วนต่อท้ายที่กำหนดตามอุณหภูมิจะเพิ่มต้นทุนเพิ่มเติม: N42UH อาจมีราคาสูงกว่า N42 มาตรฐานที่มีขนาดเท่ากันถึง 25–40% เกรดโคบอลต์ซาแมเรียมมีราคาแพงกว่าเกรดนีโอไดเมียมที่เทียบเท่ากัน 3-5 เท่าเมื่อพิจารณาจากน้ำหนัก สาเหตุหลักมาจากต้นทุนของโคบอลต์และกระบวนการเผาผนึกที่ซับซ้อนกว่า
สรุป: จับคู่เกรดแม่เหล็กที่เหมาะสมกับความต้องการของคุณ
การทำความเข้าใจเกรดแม่เหล็กไม่ได้เป็นเพียงการฝึกทางเทคนิคเท่านั้น แต่ยังเป็นรากฐานของการออกแบบที่เชื่อถือได้ ปลอดภัย และคุ้มต้นทุนในการใช้งานใดๆ ที่ต้องใช้แม่เหล็กถาวร
ประเด็นสำคัญ: ไม่มีโสด เกรดแม่เหล็ก ย่อมเหนือกว่าในระดับสากล นีโอไดเมียม N52 ให้พลังงานแม่เหล็กดิบที่ไม่มีใครเทียบได้ แต่ล้มเหลวที่อุณหภูมิสูงกว่า 80°C และกัดกร่อนอย่างรวดเร็วโดยไม่มีการป้องกัน SmCo30 อยู่รอดได้ในสภาพแวดล้อมที่อุณหภูมิ 350°C โดยมีเงื่อนไขบังคับพิเศษแต่มีค่าใช้จ่ายสูงกว่าถึงห้าเท่า Alnico 5 เป็นเลิศในด้านความเสถียรที่อุณหภูมิสูงพร้อมคุณสมบัติด้านโทนเสียงที่เป็นเอกลักษณ์สำหรับการใช้งานด้านเสียง แต่ลดอำนาจแม่เหล็กได้ง่ายภายใต้สนามแม่เหล็กที่ตรงกันข้าม Ferrite C8 เป็นตัวเลือกที่ประหยัดและทนต่อสภาพอากาศสำหรับงานปริมาณมากและมีความแข็งแรงสูงปานกลาง
เมื่อเลือกเกรด ให้เริ่มต้นด้วยสภาพแวดล้อมการทำงานเสมอ เช่น อุณหภูมิ การสัมผัสกับสารเคมี และความแรงของสนามแม่เหล็กของฝ่ายตรงข้าม ก่อนที่จะปรับให้เหมาะสมกับแรงแม่เหล็ก แม่เหล็กที่มีการจัดระดับอย่างถูกต้องจะทำงานได้อย่างน่าเชื่อถือมานานหลายทศวรรษ รายการที่ไม่ระบุอาจล้มเหลวได้ภายในไม่กี่สัปดาห์ ดูเส้นโค้งการลดอำนาจแม่เหล็กของ B-H แบบเต็มสำหรับเกรดแม่เหล็กที่ใช้ในงานวิศวกรรมที่สำคัญ และตรวจสอบเกรดด้วยข้อมูลการทดสอบที่ได้รับการรับรองจากซัพพลายเออร์ของคุณเสมอ แทนที่จะอาศัยข้อมูลจำเพาะที่ระบุเพียงอย่างเดียว
EN
